Trường hợp công trình được miễn giấy phép xây dựng

Trường hợp công trình được miễn giấy phép xây dựng

Chào luật sư, tôi muốn nhờ luật sư tư vấn giúp vấn đề thắc mắc sau. Công ty tôi đang thi công xây dựng tòa nhà công an tỉnh. Trong khi thi công chúng tôi có dựng lên vài căn nhà nhỏ, xây qua loa bằng 1 ít gạch với mái tôn để công nhân ở tạm. Hôm nay bên Sở xây dựng tỉnh cử người xuống yêu cầu chúng tôi tháo dỡ mấy căn nhà đó và đòi phạt công ty tôi vì xây dựng không xin giấy phép. Tôi muốn hỏi họ làm như vậy có đúng không? Chúng tôi xây nhà ở tạm cho công nhân trong thời gian thi công dự án, thi công xong sẽ dỡ ra ngay thì có cần phải xin giấy phép không? Tôi xin cảm ơn!

Người gửi: Hà Diệu Linh (Lâm Đồng)

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Hỏi đáp pháp lý. Về câu hỏi của bạn Hỏi đáp pháp lý xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Luật xây dựng năm 2014

2/ Trường hợp công trình được miễn giấy phép xây dựng

Giấy phép xây dựng là văn bản pháp lý do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho chủ đầu tư để xây dựng mới, sửa chữa, cải tạo, di dời công trình.

Xem thêm:  Thôi quốc tịch có xin được phiếu lý lịch tư pháp hay không ?

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 89 Luật xây dựng năm 2014 quy định về các trường hợp được miễn giấy phép xây dựng như sau:

2. Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm:

a) Công trình bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp và công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên;

b) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư;

c) Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính;

d) Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình;

đ) Công trình xây dựng thuộc dự án khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này;

e) Nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị, dự án phát triển nhà ở có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500 m2 có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

g) Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình;

h) Công trình sửa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

i) Công trình hạ tầng kỹ thuật ở nông thôn chỉ yêu cầu lập Báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng và ở khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn được duyệt;

k) Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa;

l) Chủ đầu tư xây dựng công trình được miễn giấy phép xây dựng theo quy định tại các điểm b, d, đ và i khoản này có trách nhiệm thông báo thời điểm khởi công xây dựng kèm theo hồ sơ thiết kế xây dựng đến cơ quan quản lý xây dựng tại địa phương để theo dõi, lưu hồ sơ.

Theo quy định trên, công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính thì được miễn giấy phép xây dựng. Theo thông tin bạn cung cấp, công ty bạn chỉ dựng lên vài căn nhà nhỏ, xây qua loa bằng 1 ít gạch với mái tôn để công nhân ở tạm trong thời gian thi công dự án, thi công xong sẽ dỡ ra ngay nên đây là công trình xây dựng tạm phục vụ thi công công trình chính, thuộc trường hợp được miễn giấy phép xây dựng. Sở xây dựng tỉnh cử người xuống yêu cầu công ty bạn tháo dỡ mấy căn nhà đó và đòi phạt hành vi xây dựng không xin giấy phép là không đúng pháp luật.

Xem thêm:  Bên môi giới có được tham gia thực hiện hợp đồng giữa các bên được môi giới không?

Nếu Cán bộ Sở xây dựng vẫn cố ý xử phạt công ty bạn thì bạn có thể khiếu nại tới Thanh tra Sở Xây dựng về quyết định xử phạt hành chính sai pháp luật.

Trên đây là tư vấn của Hỏi đáp pháp lý về Trường hợp công trình được miễn giấy phép xây dựng. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống.

Mai Trang tổng hợp