Chở bạn đi mua ma túy có bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi có chở bạn tôi đi mua bán ma tuý đá 2 lần. Mặc dù tôi biết bạn đi mua ma túy nhưng tôi vẫn chở đi. Xin hỏi, tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Người gửi: Lê Trọng Minh

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Hỏi đáp pháp lý. Về vấn đề của bạn, Hỏi đáp pháp lý xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Căn cứ pháp luật:

– Bộ luật hình sự 1999 (sửa đổi 2009);

– Thông tư liên tịch số 17/2007/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC-BTP.

2. Trở bạn đi mua ma túy có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Theo pháp luật Việt Nam, ma túy là chất kích thích và bị cấm sử dụng trong những trường hợp thông thường.

Theo ý d, Điểm 3.7, Mục 3, Phần II Thông tư liên tịch số 17/2007/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC-BTP:

d) Người nào biết người khác mua chất ma túy để sử dụng trái phép mà dùng phương tiện để chở họ cùng chất ma túy và bị bắt giữ nếu số lượng chất ma túy đến mức phải chịu trách nhiệm hình sự về tội tàng trữ hoặc vận chuyển trái phép chất ma túy thì người đó là đồng phạm với người mua về tội tàng trữ hoặc vận chuyển trái phép chất ma túy quy định tại Điều 194 BLHS.

Điều 20 BLHS năm 1999(sửa đổi 2009) quy định về đồng phạm như sau:

“1. Đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm.

2. Người tổ chức, người thực hành, người xúi giục, người giúp sức đều là những người đồng phạm.

Người thực hành là người trực tiếp thực hiện tội phạm.

Người tổ chức là người chủ mưu, cầm đầu, chỉ huy việc thực hiện tội phạm.

Người xúi giục là người kích động, dụ dỗ, thúc đẩy người khác thực hiện tội phạm.

Người giúp sức là người tạo những điều kiện tinh thần hoặc vật chất cho việc thực hiện tội phạm.

3. Phạm tội có tổ chức là hình thức đồng phạm có sự câu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện tội phạm.”

Ngoài ra, tại điểm 3.6, khoản 3, Mục II, Thông tư liên tịch số 17/2007/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC-BTP.

3.6. Người nào tàng trữ, vận chuyển trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy với số lượng sau đây không nhằm mục đích mua bán hay sản xuất trái phép chất ma túy khác thì áp dụng khoản 4 Điều 8 BLHS, theo đó không truy cứu trách nhiệm hình sự nhưng phải bị xử lý hành chính:

a) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có trọng lượng dưới một gam;

b) Hêrôin hoặc côcain có trọng lượng dưới không phẩy một gam;

c) Lá, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có trọng lượng dưới một kilôgam;

d) Quả thuốc phiện khô có trọng lượng dưới năm kilôgam;

đ) Quả thuốc phiện tươi có trọng lượng dưới một kilôgam;

e) Các chất ma túy khác ở thể rắn có trọng lượng dưới một gam;

g) Các chất ma túy khác ở thể lỏng từ mười mililít trở xuống.

Trong tình huống của bạn, nếu khối lượng ma túy mà người bạn của bạn mua bán theo quy định tại điểm 3.6, khoản 3, mục II trong Thông tư liên tịch số 17/2007/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC-BTP nêu trên thì bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự mà sẽ bị xử phạt hành chính, nếu khối lượng lớn hơn quy định tại điểm trên, bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự với vai trò đồng phạm là người giúp sức ( là người tạo điều kiện tinh thần hoặc vật chất cho việc thực hiện tội phạm) với tội Tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy(Điều 194 BLHS 1999 sửa đổi 2009).

Trên đây là tư vấn của Hỏi đáp pháp lý về Chở bạn đi mua ma túy có phải chịu trách nhiệm hình sự? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống.

Mai Trang tổng hợp